Hỏi về tác dụng phụ rối loạn kinh nguyệt của thuốc tránh thai khẩn cấp

Hỏi về tác dụng phụ rối loạn kinh nguyệt của thuốc tránh thai khẩn cấp

Thứ Tư, 25 Tháng 11 2015 13:59

Thưa Bác sĩ! Em năm nay 20 tuổi. Em và bạn trai quan hệ trong khoảng ngày 10-12 của chu kì có biện pháp bảo vệ nhưng bị rách. Sau đó em có uống thuốc và sau 7 ngày thì ra huyết trong 3 ngày. 10 ngày sau đó em có quan hệ một lần nữa có dùng biện pháp an toàn, qua ngày hôm sau em lại ra huyết khoảng 2 ngày. Em muốn hỏi đó là hiện tượng rối loạn kinh nguyệt hay ra máu do đã mang thai hay nguyên nhân nào khác thưa Bác sĩ? Cảm ơn Bác sĩ.

Trả lời

Chào bạn!

Thuốc tránh thai khẩn cấp được sử dụng sau khi quan hệ tình dục không an toàn, trong khoảng 72 tiếng sau khi quan hệ hoặc có loại thuốc được sử dụng trong khoảng 5 ngày sau khi quan hệ. 
Thuốc tránh thai khẩn cấp có thể gây nên những tác dụng phụ không mong muốn như:
- Buồn nôn
- Tử cung ra máu bất thường

Một số bạn gái sau khi dùng thuốc tránh thai sẽ có hiện tượng ra máu, phần lớn là không có vấn đề gì đáng lo ngại. 
- Chu kỳ kinh thay đổi: Ở một số người, kinh nguyệt sẽ bị chậm hoặc đến sớm hơn thông thường.
- Đau đầu, chóng mặt, tức ngực: Hiện tượng đau đầu, chóng mặt, tức ngực chỉ biến mất khi sau khi dùng thuốc được một thời gian.
Trường hợp của bạn bị ra máu bất thường có thể là chỉ do tác dụng phụ của thuốc tránh thai khẩn cấp, không có gì đáng lo ngại. Nếu hiện tượng này tiếp tục xảy ra bạn nên đi khám bác sĩ để được tư vấn trực tiếp.

Chúc bạn mạnh khỏe!

TS. Vũ Thị Lừu-Chuyên khoa Nội - Tiêu hóa-Bệnh viện E

Theo Sống Khỏe




Bình luận
0 bình luận